Sao cấm bán dạo vé số hợp pháp

Thứ Ba, 11/04/2017 12:34

|

Dư luận xôn xao khi một số tỉnh, thành cấm người bán dạo bán vé số truyền thống "trái tuyến" và “cấm” cả người bán dạo vé số tự chọn Vietlott. Việc cấm bán dạo vé số được phát hành hợp pháp liệu xâm phạm quyền tự do mua bán hàng hóa của công dân?

Khách hàng trúng giải độc đắc Vietlott hơn 24 tỷ đồng

Có quyền mua bán hàng hóa mà pháp luật không cấm

Người bán vé số dạo là cá nhân hoạt động thương mại không phải đăng ký kinh doanh. Trong khi đó, vé số là mặt hàng không bị cấm hay hạn chế kinh doanh, cho nên việc lấy vé số từ đại lý và đi bán dạo cho khách là hành vi hợp pháp, được pháp luật bảo vệ.

Vé số điện toán tự chọn ngày càng được nhiều người chơi xổ số yêu thích

Để rõ hơn, có thể tham khảo nhận định của Luật sư Huỳnh Thanh Đông, Đoàn Luật sư TP.HCM: "Khoản 1, Điều 3, Nghị định 39/2007/NĐ-CP ban hành ngày 16.3.2007 quy định về cá nhân hoạt động thương mại như sau: Cá nhân hoạt động thương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động được pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác như¬ng không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “th-ương nhân” theo quy định của Luật Thương mại.

Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động th¬ương mại sau đây: buôn bán rong (mua rong bán rong hoặc vừa mua vừa bán rong) không có địa điểm cố định; Buôn bán vặt những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định; Bán quà vặt là đồ ăn, n¬ước uống có hoặc không có địa điểm cố định; Buôn chuyến - mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc ng¬ười bán lẻ; Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định; Các hoạt động thương mại một cách độc lập, th¬ường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

Nhân viên các điểm bán hàng, đại lý của Vietlott khó có thể phân biệt khách nào mua vé số để dự thưởng, khách nào mua vé số để bán lại hưởng chênh lệch

Theo Khoản 1, Điều 5 nghị định 39/2007/NĐ-CP thì cá nhân hoạt động thương mại được phép kinh doanh các loại hàng hóa, dịch vụ theo quy định của pháp luật, trừ các loại hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh theo quy định của pháp luật; Hàng lậu, hàng giả, hàng không rõ xuất xứ, hàng quá thời hạn sử dụng, hàng không bảo đảm điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm theo quy định của pháp luật; hàng không bảo đảm chất l¬ượng, bao gồm hàng mất phẩm chất, hàng kém chất l¬ượng, hàng nhiễm độc và động, thực vật bị dịch bệnh; Hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục hàng hóa, dịch vụ hạn chế kinh doanh theo quy định của pháp luật.

Cấm bán vé số hợp pháp là không có cơ sở

Tháng 9.2016, một số người bán vé số dạo ở tỉnh Ninh Thuận bị cơ quan chức năng bắt, xử phạt hành chính khi họ bán vé số khu vực miền Nam tại tỉnh Ninh Thuận. Điều này đã gặp phải sự phản ứng gay gắt của dư luận. Gần đây, TP.Đà Nẵng có văn bản gửi Công ty TNHH Xổ số điện toán Việt Nam (Vietlott), Cty TNHH MTV Xổ số kiến thiết và Dịch vụ Đà Nẵng, yêu cầu các điểm bán hàng thuộc đại lý của Vietlott cam kết không thực hiện phân phối vé cho người bán dạo để họ bán lại. Điều này lại tiếp tục gặp phản ứng của người dân bán dạo vì đã chạm đến kế sinh nhai chân chính của họ.

Liên quan đến vấn đề này, Luật sư Huỳnh Thanh Đông nhận định: "Theo thông tin từ báo chí thì TP.Đà Nẵng chỉ kiến nghị Vietlott phối hợp, yêu cầu đại lý cam kết không phân phối vé số tự chọn Vietlott cho người bán vé số dạo. Từ nội dung này mà nhiều phương tiện truyền thông cho rằng TP.Đà Nẵng cấm người bán dạo vé số Vietlott là chưa chuẩn xác. Tuy nhiên, kiến nghị này cũng khó khả thi bởi như đã nói ở trên, người bán vé số dạo không đăng ký kinh doanh thì bản thân họ cũng như bao công dân khác đến mua vé số Vietlott tại các đại lý, làm sao phân biệt được họ và những người khác. Bên cạnh đó, làm thế nào và bằng cách nào mà đại lý Vietlott, điểm bán vé số Vietlott biết được ai là người mua để đi bán lại hay mua để dự thưởng? Quy định hiện hành cũng không cấm một người được mua tối đa bao nhiêu vé số Vietlott (trừ trường hợp tham gia các bộ số). Như vậy, xem ra, kiến nghị này rất khó thực thi” – Luật sư Huỳnh Thanh Đông nêu ý kiến".

Bình luận (0)

Thống kê
Lên đầu trang